Chào bạn!      
Trang nhất > Tư vấn Pháp luật
Trách nhiệm bồi thường thiệt hại của người chưa thành niên
9:22, 25/10/2011

Hỏi: Cháu tôi năm nay 7 tuổi, do nô đùa bị một bạn 8 tuổi đẩy ngã, dẫn đến gãy tay, phải nhập viện để chữa trị. Xin quý báo cho biết trong trường hợp này ai là người có trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho cháu tôi? (Vũ Thị Mai, Phủ Lý, Hà Nam)

Trả lời: Theo quy định tại khoản 1 điều 604 Bộ luật Dân sự năm 2005 (BLDS) thì: Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 606 BLDS thì: Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 621 của Bộ luật này (Điều 621 của BLDS quy định về bồi thường thiệt hại do người dưới mười lăm tuổi, người mất năng lực hành vi dân sự gây ra trong thời gian trường học, bệnh viện, tổ chức khác trực tiếp quản lý);

Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại mà có người giám hộ thì người giám hộ đó được dùng tài sản của người được giám hộ để bồi thường; nếu người được giám hộ không có tài sản hoặc không đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu người giám hộ chứng minh được mình không có lỗi trong việc giám hộ thì không phải lấy tài sản của mình để bồi thường.

Như vậy, trong trường hợp bạn nêu, do người gây thiệt hại cho cháu của bạn mới có 8 tuổi, nên cha mẹ của người gây thiệt hại phải bồi thường toàn bộ thiệt hại cho cháu của bạn; nếu người gây thiệt hại cho cháu của bạn có người giám hộ thì người giám hộ được dùng tài sản của người gây thiệt hại để bồi thường, nếu người gây thiệt hại không có tài sản hoặc không đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ phải bồi thường bằng tài sản của mình (trừ trường hợp người giám hộ chứng minh được họ không có lỗi trong việc giám hộ người gây thiệt hại)


  Thạc sỹ, Luật sư Quản Văn Minh Công ty luật số 5 – Quốc gia (website: http://luatsuvietnam.vn )

Các bài đã đăng:
     Trường hợp nào được hưởng chế độ thân nhân liệt sĩ? (18/10)
     Những trường hợp không được bảo hiểm bồi thường (14/10)
     Nhà mạng khuyến mại quá mức sẽ bị phạt tiền (07/10)
     Điều kiện để di chúc miệng được coi là hợp pháp (04/10)
     Xin phép xây dựng nhà ở cần làm thủ tục gì? (27/09)
     Trình tự, thủ tục thành lập ban quản trị nhà chung cư (26/09)
     Lập website mạo danh là phạm pháp (19/09)
     Xử lý trường hợp cổ đông không góp đủ số cổ phần đã cam kết (03/09)
     Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và quyền sở hữu nhà ở (25/08)
     Tài sản cầm cố bị hư hỏng bên nhận cầm cố phải bồi thường? (23/08)
     Thủ tục mua nhà theo Nghị định 61/CP (23/08)
     Chủ tịch tỉnh kiểm tra, yêu cầu đình chỉ và kiểm điểm sai phạm (18/08)
     Để được nhập trở lại hộ khẩu cần làm thủ tục gì? Liên hệ với cơ quan nào? (18/08)
     Trách nhiệm lập hồ sơ đề nghị đặc xá (08/08)

Xem tiếp 

Ý kiến của bạn
Tên của bạn:  
Email:
Tiêu đề:  
Tắt bộ gõ Tự động Telex VNI VIQR
 

Cá thể hóa CAND.com
Đặt CAND thường trực
LIÊN HỆ CAND
Hà Nội:
04.39420595
TP HCM:
08.38241917
Phụ trách biên tập: Trần Thị An Bình - Nguyễn Trang Dũng - Trần Anh Tú
© 2004. Báo Công An Nhân Dân, Chuyên đề An Ninh Thế giới và Văn nghệ Công An. All rights reserved.
® Liên hệ với Tòa soạn khi phát hành lại thông tin từ Website này. Ghi rõ nguồn "CAND.com.vn"