Chào bạn!      
Trang nhất > Tư vấn Pháp luật
Người bao nhiêu tuổi là người chưa thành niên?
2:11, 30/04/2010

Hỏi: Xin hỏi tuổi như thế nào được gọi là người vị thành niên? Quan hệ tình dục với bạn gái học lớp 10 (đã có giấy CMND) thì có bị phạt tù không? (Trần Văn Mẫn, Yên Phong, Bắc Ninh)

Trả lời: Điều 18 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định:  Người từ đủ mười tám tuổi trở lên là người thành niên. Người chưa đủ mười tám tuổi là người chưa thành niên. Tuy nhiên, ở những người chưa đủ 18 tuổi, các em gái dưới 16 tuổi chưa phát triển một cách toàn diện về thể chất cũng như chưa có những kiến thức cần thiết về xã hội nên việc giao cấu ở lứa tuổi này sẽ gây nguy hiểm cho sự phát triển bình thường của các em.

Hiện nay, pháp luật chỉ quy định là tội phạm đối với hành vi hiếp dâm hoặc cưỡng dâm trẻ em (từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi); hành vi giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi và trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, hành vi mua dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi (các Điều 112, 114, 115 và 256 Bộ luật Hình sự). Độ tuổi học sinh lớp 10 hiện nay là 15- 16 tuổi, nếu quan hệ tình dục với người chưa đủ 16 tuổi (dù có sự thỏa thuận) thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em với mức phạt tù từ 01 năm đến 10 năm.

Trong trường hợp vụ án bị phát hiện, cơ quan điều tra sẽ xác định tuổi của đối tượng bị xâm hại. Việc xác định tuổi đối tượng trong trường hợp này không chỉ dựa trên CMND mà còn căn cứ trên các giấy tờ có liên quan đến việc xác định ngày, tháng, năm sinh của trẻ em đó như giấy khai sinh, học bạ…


  Công ty Luật Hồng Hà (Hà Nội)

Các bài mới:
     Trách nhiệm bồi thường thiệt hại của người chưa thành niên (25/10)
     Trường hợp nào được hưởng chế độ thân nhân liệt sĩ? (18/10)
     Những trường hợp không được bảo hiểm bồi thường (14/10)
     Nhà mạng khuyến mại quá mức sẽ bị phạt tiền (07/10)
     Điều kiện để di chúc miệng được coi là hợp pháp (04/10)
     Xin phép xây dựng nhà ở cần làm thủ tục gì? (27/09)
     Trình tự, thủ tục thành lập ban quản trị nhà chung cư (26/09)
Các bài đã đăng:
     Giấy phép lái xe được phân hạng như thế nào? (26/04)
     Đất không giấy tờ, sử dụng ổn định trước ngày 15/10/1993 có thể được cấp "sổ đỏ" (24/04)
     Thủ tục yêu cầu thi hành án (21/04)
     Được miễn trách nhiệm hình sự thì không được bồi thường (20/04)
     Quy định mới về điều kiện đối với người học để nâng hạng GPLX ôtô (16/04)
     Tòa án nào xử sai thì Tòa án đó phải bồi thường cho người bị xử oan (15/04)
     Chưa có sổ đỏ có mua bán căn hộ được không? (13/04)

Xem tiếp 

Ý kiến của bạn
Tên của bạn:  
Email:
Tiêu đề:  
Tắt bộ gõ Tự động Telex VNI VIQR
 

Cá thể hóa CAND.com
Đặt CAND thường trực
LIÊN HỆ CAND
Hà Nội:
04.39420595
TP HCM:
08.38241917
Phụ trách biên tập: Trần Thị An Bình - Nguyễn Trang Dũng - Trần Anh Tú
© 2004. Báo Công An Nhân Dân, Chuyên đề An Ninh Thế giới và Văn nghệ Công An. All rights reserved.
® Liên hệ với Tòa soạn khi phát hành lại thông tin từ Website này. Ghi rõ nguồn "CAND.com.vn"